Hỏi đáp về ơn Toàn xá trong tháng 11 năm nay

Thứ hai - 02/11/2020 01:44

Hỏi đáp về ơn Toàn xá trong tháng 11 năm nay

Hỏi đáp về ơn Toàn xá trong tháng 11 năm nay

01/11/2020
  •  
  •  


HỎI ĐÁP VỀ ƠN TOÀN XÁ TRONG THÁNG 11 NĂM NAY
Lm. Giuse Phạm Đình Ái, SSS
1 - ĐI VIẾNG ĐẤT THÁNH
Hỏi: Với Sắc Lệnh của Tòa Ân Giải Tối Cao mới đây liên quan đến việc lãnh nhận ơn Toàn xá dành cho các tín hữu đã qua đời được mở rộng trong thời gian trọn tháng 11, vậy có phải mỗi cá nhân đi viếng đất thánh cả 30 ngày và có ý cầu nguyện cho các tín hữu đã qua đời thì lãnh nhận 30 ơn toàn xá này hay không?
Đáp: Không. Khoản (a) của Sắc Lệnh muốn nói rằng: [i] mỗi cá nhân chỉ cần đi viếng đất thánh cùng một tổng số là 8 ngày nằm trong tháng 11 (từ ngày 1-30/11); [ii] bất kể là 8 ngày nào tùy theo chọn lựa của mình; [iii] không cần đi viếng 8 ngày liên tiếp (từ 1-8/11) như thực hành trước đây. Mỗi lần viếng như thế và có ý cầu nguyện cho các tín hữu đã qua đời cũng như thực thi các điều kiện kèm theo (xưng tội, rước lễ, và cầu nguyện theo ý ĐGH) thì sẽ lãnh nhận được một ơn toàn xá/ơn đại xá dành cho các tín hữu đã qua đời, mỗi ngày chỉ được hưởng một lần mà thôi (x. Enchiridion Indulgentiarum: Normae et Concessiones, “Concessiones”, 29§ 1. 1°). Đủ 8 ngày này rồi, những lần đi viếng khác [nếu có] và có ý cầu nguyện cho các tín hữu đã qua đời, dù là trong tháng 11 năm nay, sẽ nhận được ơn xá từng phần như bất cứ ngày nào khác trong năm theo ấn định của Sổ Bộ Các Ân xá: Quy chế và Ân ban [1999] (x. Enchiridion Indulgentiarum: Normae et Concessiones, “Concessiones”, 29§ 2. 1°), 
2 - ĐI VIẾNG NHÀ THỜ / NHÀ NGUYỆN
Hỏi: Để hưởng ơn toàn xá, tín hữu đi viếng nhà thờ / nhà nguyện vào những ngày nào?
Đáp: Thông thường, như ấn định của Sổ Bộ Các Ân xá: Quy chế và Ân ban [1999] (Enchiridion Indulgentiarum: Normae et Concessiones, “Concessiones”, 29§1. 2°) và được Sắc Lệnh nhắc lại:  Những ai sốt sắng đọc kinh “Lạy Cha” và kinh “Tin kính” khi đi viếng nhà thờ hoặc nhà nguyện trong ngày 02 tháng 11: ngày tưởng nhớ tất cả các tín hữu đã qua đời (tính từ trưa ngày Lễ Các Thánh đến nửa đêm ngày Cầu cho tín hữu đã qua đời) thì sẽ hưởng được một ơn toàn xá / ơn đại xá, với những điều kiện theo thường lệ (xưng tội, rước lễ, và cầu nguyện theo ý ĐGH), nhưng phải nhượng lại cho các linh hồn và mỗi ngày chỉ hưởng một lần mà thôi. Những ai bị ngăn trở, có thể dời việc đi viếng này vào ngày Chúa Nhật trước hoặc sau ngày 02 tháng 11 hay có thể đi viếng vào ngày Lễ Các Thánh. Tuy nhiên, đặc biệt trong tháng 11 năm nay, Sắc Lệnh cho phép dời việc đi viếng nhà thờ hoặc nhà nguyện vào bất kỳ một ngày khác trong tháng 11 tuỳ theo lựa chọn của mỗi tín hữu [x. Khoản (b)].

WHĐ (1.11.2020)

 

Các điều kiện lãnh Ơn Toàn Xá trong tháng 11 được điều chỉnh

23/10/2020
  •  
  •  

Các điều kiện lãnh Ơn Toàn Xá trong tháng 11 được điều chỉnh
Văn Yên, SJ
Vatican News (23.10.2020) – Do đại dịch Covid-19, để đảm bảo các điều kiện an toàn sức khoẻ, Toà Ân giải Tối cao đã ban hành một sắc lệch cho phép việc lãnh nhận Ơn Toàn Xá dành cho các tín hữu đã qua đời có thể được thực hiện trong suốt tháng 11.
Sắc lệnh giải thích, Toà Ân giải Tối cao đã nhận được nhiều thỉnh nguyện của các mục tử xin cho việc thực hành đạo đức “cầu nguyện cho các tín hữu đã qua đời” được thực hiện phù hợp với bối cảnh đại dịch, Toà Ân giải Tối cao đã quyết định:
“Ơn Toàn Xá được ban cho những ai viếng nghĩa trang và cầu nguyện cho các tín hữu đã qua đời, thông thường chỉ trong những ngày từ 1-8/11, có thể chuyển sang các ngày khác đến hết tháng 11. Những ngày này, do mỗi tín hữu tự chọn, có thể tách biệt nhau” (không cần các ngày liên tiếp).
Bên cạnh đó, sắc lệnh cũng điều chỉnh việc lãnh nhận Ơn Toàn Xá vào ngày 2/11, ngày lễ “cầu nguyện cho các tín hữu qua đời”, khi viếng nhà thờ hoặc nhà nguyện và đọc một Kinh Lạy Cha và một Kinh Tin Kính, có thể dời không chỉ vào ngày Chúa Nhật trước hoặc sau đó, hoặc vào ngày lễ Các Thánh, mà còn có thể vào một ngày khác của tháng 11, do mỗi tín hữu tự chọn.
Thêm vào đó, riêng đối với những người già, người bệnh hoặc những ai vì lý do nghiêm trọng không thể ra khỏi nhà, cũng có thể lãnh nhận Ơn Toàn Xá, miễn là họ hiệp nhất thiêng liêng với các tín hữu khác, hoàn toàn xa lánh tội lỗi và với ý hướng thực hành ba điều kiện thông thường: xưng tội, rước lễ và cầu nguyện theo ý Đức Giáo Hoàng. Họ có thể làm việc này trước một bức ảnh Chúa Giêsu hay Đức Mẹ, đọc kinh cầu cho những người đã qua đời hoặc một bài đọc Kinh Thánh vv… để dâng cho Chúa những đau khổ và khó khăn của mình.
Sắc lệnh cũng kêu gọi các linh mục, trong năng quyền của mình, quảng đại cử hành bí tích Giải Tội và trao Mình Thánh Chúa cho bệnh nhân. Đồng thời, vì lợi ích cho các linh hồn trong Luyện ngục, tất cả các linh mục đều được mời gọi cử hành ba Thánh Lễ trong ngày cầu nguyện cho các tín hữu đã qua đời, theo Tông hiến Incruentum Altaris, do Đức Bênêđictô XV ban hành 10/08/1915.

Nguồn: vaticannews.va/vi  

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây